ทรู อะคาเดมี่ แฟนเทเชีย ซีซั่นที่ 7 | |
---|---|
สัญลักษณ์ของ ทรู อคาเดมี่ แฟนเทเชีย ซีซั่นที่ 7 | |
เสนอโดย | เศรษฐา ศิระฉายา |
ประเทศแหล่งกำเนิด | ไทย |
จำนวนตอน | 12 |
การผลิต | |
ผู้อำนวยการผลิต | อรรถพล ณ บางช้าง |
สถานที่ถ่ายทำ | Magnolias Studio บางนา-ตราด กม.18 (บ้านพักนักล่าฝัน) ธันเดอร์โดม (คอนเสิร์ตสัปดาห์ที่ 2-11) อิมแพ็ค อารีน่า (คอนเสิร์ตสัปดาห์ที่1,12) |
ความยาวตอน | ถ่ายทอดสด คอนเสิร์ตสัปดาห์ที่ 1-11: 20.00 - 22:30 น. (2 ชั่วโมง 30 นาที) คอนเสิร์ตรอบชิงชนะเลิศสัปดาห์ที่ 12: 20.40 - 23.20 น. (2 ชั่วโมง 40 นาที) 21.30 - 00.00 น. (3 ชั่วโมง 30 นาที) โมเดิร์นไนนทีวี |
ออกอากาศ | |
เครือข่าย | ทรูวิชั่นส์ , ทรู เรียลิตี้ , ทรูอินไซด์ , ทรูมิวสิก , โมเดิร์นไนน์ทีวี |
ออกอากาศ | 27 มิถุนายน พ.ศ. 2553 เวลา 16.00 น. – 18 กันยายน พ.ศ. 2553 เวลา 24.00 น. |
ทรู อคาเดมี่ แฟนเทเชีย ซีซั่นที่ 7 เป็นรายการเรียลลิตี้โชว์ค้นหานักร้องเพื่อประดับวงการบันเทิง ในชุด ทรู อะคาเดมี่ แฟนเทเชีย โดยในซีซั่นนี้เป็นครั้งแรกที่ทรูใช้เครือข่ายสังคมออนไลน์ (ทวิตเตอร์และเฟซบุ๊ก) ในการประชาสัมพันธ์รายการร่วมกับเว็บไซต์หลัก[ต้องการอ้างอิง] และมีการถ่ายทอดสดผ่านระบบโทรทัศน์ความละเอียดสูงทางช่อง ทรู เรียลลิตี้ เอชดี โดยมีการรับสมัครผู้เข้าแข่งขันตั้งแต่ปลายเดือนพฤษภาคม 2553 และจะมีการประกาศผลผู้เข้ารอบสุดท้าย ในวันที่ 23 มิถุนายน 2553 จำนวน 100 คนและเป็นฤดูกาลแรกที่อายุของผู้เข้าสมัครเปลี่ยนเป็น 15-25 ปีจากเดิมที่ 18-28 ปี[ต้องการอ้างอิง]
วันคอนเสิร์ต: ได้เชิญรุ่นพี่AFตั้งแต่ซีซั่นที่1-ซีซั่นที่6 มาร่วมโชว์บนเวทีAF7อีกด้วยในรอบ Final Audition AF7
หมายเหตุ V11 มาร์ค ที่ได้รับเพลง ฉันอยู่ตรงนี้ - แบล็คเฮด ไปนั้น ไม่ได้ขึ้นแสดง
เพลงปริศนาคือ เพลง ขออุ้มหน่อย - ธงไชย แมคอินไตย์
เพลงปริศนาคือ เพลง Sorry Sorry Super Junior
เพลงปริศนาคือ เพลง คราม - บอดี้สแลม (ปอ V12 ได้รับไป แต่ต้น V13 ขอแลก)
เพลงปริศนาคือ เพลง อยู่บำรุง - ธนกฤต พานิชวิทย์ (ปอ V12 ได้รับไป แต่ขอเลือกเป็นเพลงที่เลือกไว้แล้ว)
เพลงปริศนาคือ เพลง New Divide - ลิงคินพาร์ก (กรีน V8 ได้รับไป แต่ขอเลือกเป็นเพลงโจทย์)
เพลงปริศนาคือ เพลง บังเอิญ โลกกลม พรหมลิขิต - โปเตโต้ (ต้น V13 ได้รับไป แต่ขอเลือกเป็นเพลงโจทย์)
ยกเลิกเพลงปริศนา จะมีภารกิจปริศนาแทน คือ การเล่นละครเวที
ภารกิจปริศนา คือ การเล่นละครเวที (เรื่องที่ 2)
รหัส | ชื่อ | เว็บไซต์ | สัปดาห์ | ตำแหน่งที่ได้รับ/โจทย์เพลงในสัปดาห์ที่ตกรอบ | |||||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | 2 | 3 | 4 | 5 | 6 | 7 | 8 | 9 | 10 | 11 | 12 | ||||
V12 | ปอ - อรรณพ ทองบริสุทธิ์ | porunnop.com เก็บถาวร 2014-12-18 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน | ชนะ | สุดยอดนักล่าฝัน | |||||||||||
V13 | ต้น - ณัฐวัตร ดีวงกิจ | tonnattawatclub.com เก็บถาวร 2010-07-25 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน | ออก | กลับ | รองชนะเลิศอันดับที่ 1 / สัปดาห์แรกของรุ่นพี่เอเอฟ 1-6 (รอบ 25 คน) | ||||||||||
V10 | บอส - ธนบัตร งามกมลชัย | Bossaf7.com เก็บถาวร 2019-02-10 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน | รองชนะเลิศอันดับที่ 2 | ||||||||||||
V4 | นิว - คนธนันท์ วัฒนชาติวงศ์ | nueaf.com เก็บถาวร 2010-12-01 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน | รองชนะเลิศอันดับที่ 3 | ||||||||||||
V6 | น้ำแข็ง - ชญาน์ทัต อยู่เป็นแก้ว | namkhangfanclub.com เก็บถาวร 2010-07-17 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน | รองชนะเลิศอันดับที่ 4 | ||||||||||||
V2 | เกรป - สุดารัตน์ เผ่าปฏิมากร | grape-sudarat.com เก็บถาวร 2010-07-29 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน | รองชนะเลิศอันดับที่ 5 | ||||||||||||
V7 | ปั๋ม - ปวรรัตน์ กิตติมงคลเลิศ | pumcastle.net เก็บถาวร 2010-07-11 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน | ออก | Variety Dance | |||||||||||
V3 | เบน - เบนจามิน โจเซฟ วาร์นี | chipmunkben.com เก็บถาวร 2010-11-28 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน | ออก | เพลงลูกทุ่ง | |||||||||||
V5 | นัตตี้ - ณัชภัสร์ พิพัฒน์ไชยศิริ | nattyclub.com เก็บถาวร 2010-07-26 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน | ออก | ออก | เพลงพี่เบิร์ด | ||||||||||
V9 | ผ้าแพร - ธรัญญ่า มโนลีหกุล | loveinparpraeworld.com เก็บถาวร 2010-07-06 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน | ออก | Tag Team | |||||||||||
V8 | กรีน - จิรพัฒน์ ศิริไชย | gareen-green.com เก็บถาวร 2010-07-09 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน | ออก | Music Festival | |||||||||||
V1 | มีน - กาญจ์คนึง เนตรศรีทอง | nongmeen-af7.com เก็บถาวร 2010-07-24 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน | ออก | ออก | ของขวัญให้แม่ | ||||||||||
V11 | มาร์ค - วิทวัส ท้าวคำลือ | markfiber.com เก็บถาวร 2017-06-15 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน | ผ่าน | ออก | เพลงฮิตแจ้งเกิด (สละสิทธิ์) |
เปิดฤดูกาลที่ 7 โดยมีการคัดเลือกจากการออดิชั่นให้ผู้เข้าแข่งขัน 100 คนสุดท้าย ได้เข้าไปใช้ชีวิตในบ้านเป็นเวลา 1 สัปดาห์ เพื่อทำการฝึกสอนเป็นเวลา 1 สัปดาห์ในวันที่ 28 มิถุนายน-3 กรกฎาคม พ.ศ. 2553 และทำการเก็บคะแนนและออดิชั่นผ่านการถ่ายทอดสด และทำการคัดเลือกจนเหลือ 12 คนในวันที่ 3 กรกฎาคม ณ อิมแพ็ค อารีนา และเริ่มการแข่งขันอย่างเป็นทางการในวันที่ 5 กรกฎาคม เป็นต้นไป
โดยมีรายนาม 100 คนสุดท้าย ดังต่อไปนี้โดยอ้างอิงจากรหัสและสีตามที่รายการแบ่งผู้เข้าแข่งขันในรอบ Final Audition ด้วยกันสีสี่ ได้แก่ ม่วง ชมพู เหลือง และ ฟ้า โดย รหัสด้านหน้า A หมายถึง Audition รอบออดิชั่นตามภาค และ C หมายถึง Clip Audition หรือผู้ที่ผ่านรอบออดิชั่นออนไลน์
สีม่วง
C-001 ใหม่ กรวัฒน์ สุขวัฒน์A-002 มีน กาญจน์คนึง เนตรศรีทองA-003 บี กานติมา นันทานุรักษ์C-005 วิญญ์ เกรียงพงศ์ กัปตพลC-006 มายด์ กฤตชัย เลิศปราการณ์ชัยA-007 นิว คนธนันท์ วัฒนชาติวงศ์C-008 อิ๊งค์ คณิสร พัชรสรวุฒิC-009 เฟิสท์ คริษฐ์ ฟูแสงC-010 จิ๊ คาวี อำนักมณีA-011 กรีน จิรพัฒน์ ศิริไชยC-012 อ๊ะ ฉัตรชนก โชคธำรงเจริญC-013 แมน ฉันทวัจน์ ซูC-014 เกด ชนิสรา จันทร์ภักดีA-015 อีฟ ชญานิศฐ์ บุญโสพิศC-016 โฟม ชายชล เพชรไชยเวสC-017 ลูกน้ำ ชาลิดา จันทร์แก้วC-018 โอปอลล์ ฐิยาพร สหนิบุตรA-019 นัตตี้ ณัชภัสร์ พิพัฒน์ไชยศิริC-020 ฟิวส์ ณัฐ นันทเทิมA-021 ต้น ณัฐวัตร ดีวงกิจA-022 หลิน ดวงภร แย้มมณฑาA-023 บอส ธนบัตร งามกมลชัยA-024 ผ้าแพร ธรัญญ่า มโนลีหกุลA-025 คชา นนทนันท์ อัญชุลีประดิษฐ์
สีชมพู
C-026 กู๊ด ณัฐ เนตราทิพย์C-027 โดม ณัฐดนัย คุณกมุทC-028 แบงค์ ธนกร โชคทรัพย์สถิตA-029 เนย ธันธร สัทธรรมC-030 บูรณ์ ธันยบูรณ์ วงศ์วาลินA-031 ภพ นนทพันธ์ ศรีสุทธิสรรค์C-032 นิว นพรุจ จินดาสมบัติA-033 เหมา นพรุจ ประภาศิริC-034 ฟอร์ม นครินทร์ อินทร์แก้วA-035 เมย์ นภัสนันท์ ศรีสุทธิสรรค์C-036 บิวบิ้ว นันทรี ปินใจ C-037 แวม นันท์ชนก จรัสวสันต์C-038 อีฟ นันทิชา กรวยสวัสดิ์C-039 แอ๊บ นลิน เทียมกลิ่นC-040 จอย นฤมล กันทะA-041 อ้อม บุษบา สินธุA-042 เบน เบนจามิน วาร์นีA-043 เบลล์ ปนัสดา ตาสูงเนินA-044 องุ่น ปภาวรินทร์ ไชยรินทร์A-045 ลูกเกด ปริยากร พลางกูรA-046 ปั๋ม ปวรรัตน์ กิตติมงคลเลิศA-047 แพรเพิร์ส ปัญชลีย์ สุริยประพัฒน์C-048 เบบี้มายด์ ปิยะฉัตร สกุลสุวรรณA-049 นิค ปฏิพัทธ์ กิตติกถากุลC-050 จ๊อบแจ๊บ ไตรรงค์ ชัยนรานนท์
สีเหลือง
C-051 บิววี่ ปริยาภัทร วงศ์เกษมC-052 บูม ปรีดา เกศดีA-053 ปอ ปีช์วรา ปรุงแต่งกิจA-054 จิม พงศระจิตร์ กมลนาวินA-055 ใหม่ พรพรรณ เหลืองมณีโรจน์C-056 พาร์ พรภวิษย์ บุญมาC-057 เติ้ง พิภูษณ เชื้อศุภโรบลA-058 ยูกิ พิมณัฏฐา คุโดC-059 แตง เพ็ญวิสาข์ เอกกะยอC-060 แม๊กกี้ ภราดร วงศ์พรหมC-061 มาโกะ มรุพงศ์ เทวรังษีC-062 หญิง มนัสนันท์ ซูA-063 เฟื้อง รักชน พุทธรังษีC-064 โบ๊ท รัชฏะ ศุภาวุฒิC-065 อาร์ม ระพีพันธ์ ศรีบัวA-066 แนช รุ่งสิริ แก้ววิเชียรA-067 น้ำแข็ง ชญาน์ทัต อยู่เป็นแก้วC-068 เฉียง วรฉัตร ธำรงวรางกูรC-069 นนท์นิช วรพันธุ์ ขวัญงามA-070 สต๊อป วริษฐ จตุรภุธA-071 เฟรม วัชรกาญจน์ บัวบานA-072 โฟนลิ้ง วทัญญู จิตติเสถียรพรA-073 มาร์ค วิทวัส ท้าวคำลือA-074 วุฒิ วุฒิชัย มลิเผือกA-075 รถถัง ศตพัฒน์ รัตโนทัย
สีฟ้า
C-076 แอ๊คโค่ วัฒน์ศรุต ปุณณิกาธนาดุลC-077 เพียว วิมุตตา ขลุ่ยทองC-078 ไนกี้ วีรศิลป์ ธนาพุ่มเพ็งC-079 นิวส์ ศตวรรษ ณ บางช้างA-080 แป๋ม ศศิกานต์ ลี้ตระกูลC-081 ชมพู่ ศศิธร อ่อนเที่ยงC-083 บิ๊ก ศิริรัตน์ พึ่งสุขA-084 ดิว ศุภชัย โพธิ์สลัดA-085 เฟื่องลดา สรานี สงวนเรือง C-086 ซาฮาว่า สหวัชร ตีระแพทย์A-087 เอม สาธิดา ปิ่นสินชัยC-088 โก้ สารพนต์ เล้าศิริC-089 กรั๊นจ์ สุชีรา สุขสุคนธ์ A-090 เกรฟ สุดารัตน์ เผ่าปฏิมากรA-091 โก้ หาญพล เบ็ญจวิทย์วิไลA-092 ปุยฝ้าย อัญชิฐา กองไชยC-093 มายด์ อัญธิกา งอกเสมอC-094 ปอม อัษฎกร กล่อมจรูญA-095 คอปเตอร์ อณัชช์ เจตสมมาA-096 ปอ อรรณพ ทองบริสุทธิ์A-097 จีน อรปภา จรัลกุลภัทรA-098 ปิ๊ก อรวรรณ นวมศิริA-099 หมิว อรวรรยา เหลืองรังษีC-100 มิกซ์ โอภาส โอภาสเอี่ยมลิขิต
สละสิทธิ์
A-000 แนน ลลิตา จึงวัฒนกิจA-004 แตงโม กานต์พิชชา วุฒิฐิติการA-082 แปม ศิรภัสรา สินตระการผล
หมายเหตุ : รายนามที่ปรากฏเป็นชื่อที่ผู้เข้าแข่งขันใช้ตอนที่ยังแข่งขันอยู่ในรายการ
ฤดูกาล | ||
---|---|---|
พิธีกร | ||
สุดยอดนักล่าฝัน | ||
รองชนะเลิศอันดับ 1 | ||
รองชนะเลิศอันดับ 2 | ปองศักดิ์ รัตนพงษ์ • พิษณุ นิ่มสกุล • สิทธิชัย ผาบชมพู • ธนัยนันท์ เต็มปรีชา • สหรัส นฤคุปต์ชาญชัย • ทีป์ชลิต พรหมชนะ • ธนบัตร งามกมลชัย • นนทนันท์ อัญชุลีประดิษฐ์ • วิชเวช เอื้ออำพน • ธัญชนิต ศรีสมเพ็ชร • ภูมิสิทธิ์ วงศ์สมบูรณ์ • ภัทรพงศ์ เวศกามี | |
บุคคลอื่นที่มีชื่อเสียง | ซีแนม สุนทร • อนุสรา วันทองทักษ์ •ธนกฤต พานิชวิทย์ •มิณฑิตา วัฒนกุล • นลินธารา โฮเลอร์ • รัชพล แย้มแสง •ภคมน บุณยะภูติ •วิวิศน์ บวรกีรติขจร • ณัฏฐพัชร วิพัธครตระกูล• เมธัส ตรีรัตนวารีสิน • อัษฎาพร สิริวัฒน์ธนกุล • สาวิตรี สุทธิชานนท์ • คนึงพิมพ์ ธนพิชชากรณ์ • ป่านทอทอง บุญทอง• เบนจามิน โจเซฟ วาร์นี• เศรษฐพงศ์ เพียงพอ• นิศาชล สิ่วไธสง• พรนับพัน พรเพ็ญพิพัฒน์• กัญญ์กุลณัช ปัญญากิตตินันท์ |