กีฬาว่ายน้ำในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 47
กีฬาว่ายน้ำในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 47 เป็นการแข่งขันกีฬาว่ายน้ำที่จัดขึ้นในจังหวัดศรีสะเกษ กำหนดแข่งขันระหว่างวันที่ 12–17 มีนาคม พ.ศ. 2565 โดยได้จัดขึ้นที่สระว่ายน้ำ โรงเรียนศรีสะเกษวิทยาลัย[1] ในครั้งนี้จะมีการแข่งขันทั้งหมด 40 รายการ ซึ่งมีการชิงชัยเหรียญรางวัลรวมทั้งสิ้น 120 เหรียญ[2][3]
กีฬาว่ายน้ำ ในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 47 | |
---|---|
สนาม | สระว่ายน้ำ โรงเรียนศรีสะเกษวิทยาลัย |
วันที่ | 12–17 มีนาคม พ.ศ. 2565 |
สรุปเหรียญรางวัล
ลำดับที่ | จังหวัด | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | กรุงเทพมหานคร | 18 | 9 | 13 | 40 |
2 | นครปฐม | 8 | 1 | 2 | 11 |
3 | เชียงใหม่ | 3 | 3 | 4 | 10 |
4 | อุดรธานี | 2 | 4 | 0 | 6 |
5 | สุพรรณบุรี | 2 | 3 | 3 | 8 |
6 | ศรีสะเกษ | 2 | 3 | 1 | 6 |
7 | สมุทรสาคร | 2 | 1 | 1 | 4 |
8 | พังงา | 1 | 4 | 3 | 8 |
9 | สมุทรปราการ | 1 | 2 | 2 | 5 |
10 | นครศรีธรรมราช | 1 | 1 | 1 | 3 |
11 | อุบลราชธานี | 0 | 4 | 3 | 7 |
12 | ปทุมธานี | 0 | 4 | 2 | 6 |
13 | น่าน | 0 | 1 | 0 | 1 |
14 | พิษณุโลก | 0 | 0 | 2 | 2 |
15 | ตราด | 0 | 0 | 1 | 1 |
นนทบุรี | 0 | 0 | 1 | 1 | |
เชียงราย | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (17 จังหวัด) | 40 | 40 | 40 | 120 |
แหล่งที่มา: ตารางสรุปเหรียญตามชนิดกีฬา
ผู้ได้รับเหรียญรางวัล
ประเภทชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง | |||
---|---|---|---|---|---|---|
ฟรีสไตล์ 50 เมตร | ศุภ สง่าวรวงศ์ กรุงเทพมหานคร | 23.48 | นวพรรษ วงค์เจริญ กรุงเทพมหานคร | 23.94 | ดุลยวัต แก้วศรียงค์ สุพรรณบุรี | 24.02 |
ฟรีสไตล์ 100 เมตร | ศุภ สง่าวรวงศ์ กรุงเทพมหานคร | 51.72 | ดุลยวัต แก้วศรียงค์ สุพรรณบุรี | 52.05 | ณัฐภัทร นันตาเป็ง เชียงใหม่ | 53.21 |
ฟรีสไตล์ 200 เมตร | ศุภ สง่าวรวงศ์ กรุงเทพมหานคร | 1:53.96 | ดุลยวัต แก้วศรียงค์ สุพรรณบุรี | 1:54.00 | จิตรภณ ถาวราภา พังงา | 1:58.29 |
ฟรีสไตล์ 400 เมตร | ต้นน้ำ กันตีมูล เชียงใหม่ | 3:56.72 | ศุภ สง่าวรวงศ์ กรุงเทพมหานคร | 4:07.71 | จิตรภณ ถาวราภา พังงา | 4:12.52 |
ฟรีสไตล์ 1500 เมตร | ต้นน้ำ กันตีมูล เชียงใหม่ | 15:51.99 | ณัฎฐภณ อินทรัตน์ชัยกิจ กรุงเทพมหานคร | 16:39.15 | ณฉัตร เนตรมณีสุก กรุงเทพมหานคร | 16:57.63 |
กรรเชียง 50 เมตร | ปุญชรัสมิ์ พรรณประสาธน์ สมุทรสาคร | 26.87 | ปรีดิยาธร อบเชย กรุงเทพมหานคร | 27.16 | นวพรรษ วงค์เจริญ กรุงเทพมหานคร | 27.17 |
กรรเชียง 100 เมตร | ปุญชรัสมิ์ พรรณประสาธน์ สมุทรสาคร | 58.42 | ปรีดิยาธร อบเชย กรุงเทพมหานคร | 59.85 | ธฤต ทองชุมสิน กรุงเทพมหานคร | 1:01.06 |
กรรเชียง 200 เมตร | ตันน้ำ กันตีมูล เชียงใหม่ | 2:04.70 | ปุญชรัสมิ์ พรรณประสาธน์ สมุทรสาคร | 2:07.83 | ณัฎฐภณ อินทรัตน์ชัยกิจ กรุงเทพมหานคร | 2:10.84 |
กบ 50 เมตร | กิติพัฒน์ ภิพิมพ์นันท์ นครศรีธรรมราช | 29.44 | ดุลยวัต แก้วศรียงค์ สุพรรณบุรี | 29.59 | ธนนชัย จันทร์รักษา นครปฐม | 29.64 |
กบ 100 เมตร | นวพรรษ วงค์เจริญ กรุงเทพมหานคร | 54.33 | สุรสิทธิ์ ทองแดง พังงา | 55.95 | อสโม ทองช่วง พิษณุโลก | 57.25 |
กบ 200 เมตร | ประสบชัย แก้วรุ่งเรือง พังงา | 2:19.66 | ธนนชัย จันทร์รักษา นครปฐม | 2:22.38 | จิรภัทร ริมประนาม กรุงเทพมหานคร | 2:23.36 |
ผีเสื้อ 50 เมตร | นวพรรษ วงค์เจริญ กรุงเทพมหานคร | 24.97 | กิติพัฒน์ ภิพิมพ์นันท์ นครศรีธรรมราช | 25.27 | อภิวิชญ์ ครัดทัพ เชียงใหม่ | 25.86 |
ผีเสื้อ 100 เมตร | ธนนชัย จันทร์รักษา นครปฐม | 1:03.95 | ประสบชัย แก้วรุ่งเรือง พังงา | 1:04.47 | จิรภัทร ริมประนาม กรุงเทพมหานคร | 1:05.60 |
ผีเสื้อ 200 เมตร | นวพรรษ วงค์เจริญ กรุงเทพมหานคร | 2:00.91 | สิรดนัย ยานู อุบลราชธานี | 2:07.22 | อสโม ทองช่วง พิษณุโลก | 2:10.02 |
เดี่ยวผสม 200 เมตร | ดุลยวัต แก้วศรียงค์ สุพรรณบุรี | 2:07.67 | ธฤต ทองชุมสิน กรุงเทพมหานคร | 2:09.80 | ปุญชรัสมิ์ พรรณประสาธน์ สมุทรสาคร | 2:10.66 |
เดี่ยวผสม 400 เมตร | ดุลยวัต แก้วศรียงค์ สุพรรณบุรี | 4:38.47 | สิรดนัย ยานู อุบลราชธานี | 4:50.07 | กนกพิชญ์ นิธิศิริศักดิ์ ตราด | 4:52.64 |
ผลัดฟรีสไตล์ 4×100 เมตร | กรุงเทพมหานคร ธฤต ทองชุมสิน ศุภ สง่าวรวงศ์ นวพรรษ วงค์เจริญ พีรพัฒน์ พันธุ์ดี | 3:34.99 | เชียงใหม่ ณัฐภัทร นันตาเป็ง คมสัน จันทร์หลวง อังกฤษ ทองขันธ์ คณพร แก้วเกษ | 3:37.59 | พังงา ประสบชัย แก้วรุ่งเรือง จิตรภณ ถาวราภา กานตพงศ์ โกยดุลย์ สุรสิทธิ์ ทองแดง | 3:40.42 |
ผลัดฟรีสไตล์ 4×200 เมตร | กรุงเทพมหานคร ศุภกร โชติกุล ศุภ สง่าวรวงศ์ นวพรรษ วงค์เจริญ พีรพัฒน์ พันธุ์ดี | 7:55.58 | เชียงใหม่ ณัฐภัทร นันตาเป็ง อังกฤษ ทองขันธ์ ตันน้ำ กันตีมูล คณพร แก้วเกษ | 8:01.56 | สุพรรณบุรี โรจนาวัชร มะหะมาน เนติรัฐ มีพร้อม ปิยะ จตุพรพงศ์ ดุลยวัต แก้วศรียงค์ | 8:08.63 |
ผลัดผสม 4×100 เมตร | กรุงเทพมหานคร จิรภัทร ริมประนาม ศุภ สง่าวรวงศ์ นวพรรษ วงค์เจริญ ปรีดิยาธร อบเชย | 3:52.08 | เชียงใหม่ ณัฐภัทร นันตาเป็ง อภิวิชญ์ ครัดทัพ อังกฤษ ทองขันธ์ ตันน้ำ กันตีมูล | 3:53.64 | สุพรรณบุรี ณภัทร นุชนวล ปิยะ จตุพรพงศ์ ภานุพงศ์ นิติกุลชัย ดุลยวัต แก้วศรียงค์ | 3:59.55 |
ประเภทหญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง | |||
---|---|---|---|---|---|---|
ฟรีสไตล์ 50 เมตร | มานิตา เสถียรโชควิศาล ศรีสะเกษ | 26.14 | ณัชฐานันตร์ จันทร์กระจ่าง อุดรธานี | 27.21 | ภราดา พรมตวง กรุงเทพมหานคร | 27.27 |
ฟรีสไตล์ 100 เมตร | ณัชฐานันตร์ จันทร์กระจ่าง อุดรธานี | 57.85 | มานิตา เสถียรโชควิศาล ศรีสะเกษ | 57.90 | ฝนปราย แย้มสรวล กรุงเทพมหานคร | 58.26 |
ฟรีสไตล์ 200 เมตร | กมลชนก ขวัญเมือง นครปฐม | 2:05.25 | ณัชฐานันตร์ จันทร์กระจ่าง อุดรธานี | 2:06.66 | ฝนปราย แย้มสรวล กรุงเทพมหานคร | 2:07.23 |
ฟรีสไตล์ 400 เมตร | กมลชนก ขวัญเมือง นครปฐม | 4:30.76 | ณัชฐานันตร์ จันทร์กระจ่าง อุดรธานี | 4:31.69 | กตวรรณ ทีฆะ กรุงเทพมหานคร | 4:34.30 |
ฟรีสไตล์ 800 เมตร | กมลชนก ขวัญเมือง นครปฐม | 9:20.55 | กตวรรณ ทีฆะ กรุงเทพมหานคร | 9:25.92 | สิเนห์อานิญช์ โชติวัตธนาเดชา อุบลราชธานี | 9:39.10 |
กรรเชียง 50 เมตร | ญาณิศา สุทธิสน กรุงเทพมหานคร | 30.56 | เสาวนีย์ บุญอำไพ สมุทรปราการ | 30.62 | มานิตา เสถียรโชควิศาล ศรีสะเกษ | 31.09 |
กรรเชียง 100 เมตร | ฝนปราย แย้มสรวล กรุงเทพมหานคร | 1:05.48 | มานิตา เสถียรโชควิศาล ศรีสะเกษ | 1:07.23 | สิเนห์อานิญช์ โชติวัตธนาเดชา อุบลราชธานี | 1:08.19 |
กรรเชียง 200 เมตร | ฝนปราย แย้มสรวล กรุงเทพมหานคร | 2:20.34 | สิเนห์อานิญช์ โชติวัตธนาเดชา อุบลราชธานี | 2:24.12 | ปนรรฐพร บุญริ้ว สมุทรปราการ | 2:29.37 |
กบ 50 เมตร | เสาวนีย์ บุญอำไพ สมุทรปราการ | 33.36 | ฐิติรัตน์ อินไชย น่าน | 33.60 | ภูริชญา จันยะมิตรี กรุงเทพมหานคร | 33.75 |
กบ 100 เมตร | เพียงขวัญ ปะวะโพตะโก นครราชสีมา | 1:12.83 | เสาวนีย์ บุญอำไพ สมุทรปราการ | 1:13.03 | ภูริชญา จันยะมิตรี กรุงเทพมหานคร | 1:13.49 |
กบ 200 เมตร | กมลชนก ขวัญเมือง นครปฐม | 2:35.96 | เพียงขวัญ ปะวะโพตะโก อุดรธานี | 2:37.55 | ชนิตรา รอดสม ปทุมธานี | 2:38.99 |
ผีเสื้อ 50 เมตร | มานิตา เสถียรโชควิศาล ศรีสะเกษ | 28.44 | ภราดา พรมตวง กรุงเทพมหานคร | 28.45 | กมลวรรณ์ รอดเดช นนทบุรี | 28.56 |
ผีเสื้อ 100 เมตร | ภราดา พรมตวง กรุงเทพมหานคร | 1:02.65 | มานิตา เสถียรโชควิศาล ศรีสะเกษ | 1:06.19 | ณฐมน รัตนบุรี นครศรีธรรมราช | 1:06.52 |
ผีเสื้อ 200 เมตร | กมลชนก ขวัญเมือง นครปฐม | 2:22.71 | สิเนห์อานิญช์ โชติวัตธนาเดชา อุบลราชธานี | 2:26.73 | ประภาสิริ แก้วกาญจน์ อุบลราชธานี | 2:39.29 |
เดี่ยวผสม 200 เมตร | กมลชนก ขวัญเมือง นครปฐม | 02:20.81 | ภัณฑิรา ศุภอมร กรุงเทพมหานคร | 2:25.60 | ชนิตรา รอดสม ปทุมธานี | 2:26.55 |
เดี่ยวผสม 400 เมตร | กมลชนก ขวัญเมือง นครปฐม | 4:56.45 | ชนิตรา รอดสม ปทุมธานี | 5:10.30 | ภัณฑิรา ศุภอมร กรุงเทพมหานคร | 5:10.38 |
ผลัดฟรีสไตล์ 4×100 เมตร | กรุงเทพมหานคร ลักษณ์ ตั้งนภากร ฝนปราย แย้มสรวล ภราดา พรมตวง ญาณิศา สุทธิสน | 3:56.13 | ปทุมธานี ภูษณิศา ทิมสุข อัณศยา ฉายแม้น ชนิตรา รอดสม ญาณิศา พิทักษ์รังสรรค์ | 4:08.82 | เชียงราย เพชรลดา จิตปรีชาญ ชยาภา ยะวิญชาญ ชนาภร ยะวิญชาญ มานิตา ทายะนา | 4:09.53 |
ผลัดฟรีสไตล์ 4×200 เมตร | กรุงเทพมหานคร ภัณฑิรา ศุภอมร ฝนปราย แย้มสรวล ภราดา พรมตวง กตวรรณ ทีฆะ | 8:50.99 | ปทุมธานี อัณศยา ฉายแม้น ชยุตรา รอดสม ชนิตรา รอดสม ญาณิศา พิทักษ์รังสรรค์ | 9:06.89 | เชียงใหม่ สวาลักษณ์ นาคขุนทด สุกฤตา สายเนตร ธนัชญา คงทวีบุญ ทอดาว เทสินทโชติ | 9:15.49 |
ผลัดผสม 4×100 เมตร | กรุงเทพมหานคร ชลกาญจน์ ทรงกิจ กมลลักษณ์ ตั้งนภากร ฝนปราย แย้มสรวล ภราดา พรมตวง | 4:26.22 | ปทุมธานี ภูษณิศา ทิมสุข อัณศยา ฉายแม้น ชนิตรา รอดสม ญาณิศา พิทักษ์รังสรรค์ | 4:36.37 | สมุทรปราการ เสาวนีย์ บุญอำไพ ปนรรฐพร บุญริ้ว สุเมธินี เขียวประแดง กันยาวีร์ จิตรศรัณย์ | 4:40.00 |
ประเภทผสม
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง | |||
---|---|---|---|---|---|---|
ผลัดฟรีสไตล์ 4×100 เมตร | กรุงเทพมหานคร ศุภ สง่าวรวงศ์ นวพรรษ วงค์เจริญ ฝนปราย แย้มสรวล ภราดา พรมตวง | 3:44.67 | พังงา พิมพ์พันธุ์ ชูพงศ์ จิตรภณ ถาวราภา สุรสิทธิ์ ทองแดง กัญญาภัค ส้อสกุล | 3:48.82 | เชียงใหม่ ณัฐภัทร นันตาเป็ง ตันน้ำ กันตีมูล สุกฤตา สายเนตร ธนัชญา คงทวีบุญ | 3:50.66 |
ผลัดผสม 4×100 เมตร | กรุงเทพมหานคร จิรภัทร ริมประนาม นวพรรษ วงค์เจริญ ฝนปราย แย้มสรวล ภราดา พรมตวง | 4:04.22 | พังงา พิมพ์พันธุ์ ชูพงศ์ ประสบชัย แก้วรุ่งเรือง สุรสิทธิ์ ทองแดง กัญญาภัค ส้อสกุล | 4:11.69 | นครปฐม กมลชนก ขวัญเมือง สรรเสริญ ประจิตร ธนนชัย จันทร์รักษา อริศรา ประยุทธสินธุ์ | 4:15.53 |
อ้างอิง
แหล่งข้อมูลอื่น
🔥 Top keywords: พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเฉลิมศึกยุคลหน้าหลักพระสุนทรโวหาร (ภู่)องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทยพิเศษ:ค้นหาพระบาทสมเด็จพระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัวพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเฉลิมพลฑิฆัมพรอสมทวอลเลย์บอลหญิงเนชันส์ลีก 2024สไปร์ท (แร็ปเปอร์)ฟุตบอลชิงแชมป์แห่งชาติยุโรปฟุตบอลชิงแชมป์แห่งชาติยุโรป 2024พุ่มพวง ดวงจันทร์ดวงใจเทวพรหม (ละครโทรทัศน์)อีดิลอัฎฮาสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ายุคลทิฆัมพร กรมหลวงลพบุรีราเมศวร์ดอกเตอร์ไคลแมกซ์ ปุจฉาพาเสียวราชวงศ์จักรีลำดับโปเจียมแห่งราชอาณาจักรไทยรายชื่อตัวละครในพระอภัยมณีหม่อมเจ้านวพรรษ์ ยุคลทุติยจุลจอมเกล้าวิเศษพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าภาณุพันธุ์ยุคลพระอภัยมณีหม่อมเจ้ามงคลเฉลิม ยุคลหม่อมเจ้าฑิฆัมพร ยุคลพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวพระบาทสมเด็จพระมหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตรหลานม่าอริยสัจ 4ตารางธาตุนิราศภูเขาทองรายชื่อเครื่องดนตรีเฌอมาวีร์ สุวรรณภาณุโชคประเทศไทยอาณาจักรอยุธยาปิติ ภิรมย์ภักดีวอลเลย์บอลวอลเลย์บอลหญิงทีมชาติไทย