Zazzabin Dengue

Zazzabin Dengue cuta ce da sauro ke ɗaukarsa a wurare masu zafi ta hanyar ƙwayar cuta ta dengue.[1] Alamun suna farawa kwanaki uku zuwa sha hudu bayan kamuwa da cuta.[2] Waɗannan na iya haɗawa da zazzaɓi mai zafi, ciwon kai, amai, tsoka da ciwon haɗin gwiwa, da yanayin kurjin fata.[1][2] Farfadowa gabaɗaya yana ɗaukar kwanaki biyu zuwa bakwai.[1] A cikin ƙaramin adadin lokuta, cutar tana tasowa zuwa dengue mai tsanani, wanda kuma aka sani da zazzabin jini na dengue, wanda ke haifar da zubar jini, ƙananan matakan platelet na jini da zubar jini na jini, ko kuma cikin ciwo na dengue shock, inda ƙananan jini ke faruwa.[1][2]

Zazzabin Dengue
Description (en) Fassara
Iriviral infectious disease (en) Fassara, flavivirus infectious disease (en) Fassara, neglected tropical disease (en) Fassara, cuta
mosquito-borne disease (en) Fassara
Specialty (en) Fassarainfectious diseases (en) Fassara
SanadiDengue virus (en) Fassara
Symptoms and signs (en) FassaraRashin karfi, ciwon kai, arthralgia (en) Fassara, myalgia (en) Fassara, nausea (en) Fassara, lymphadenopathy (en) Fassara, amai, adynamia (en) Fassara, anorexia (en) Fassara, maculopapular rash (en) Fassara, bradycardia (en) Fassara
bleeding (en) Fassara
Disease transmission process (en) Fassaramosquito borne transmission (en) Fassara, haemocontact transmission of pathogen (en) Fassara
placental transmission (en) Fassara
Physical examination (en) Fassaraphysical examination (en) Fassara, viral culture (en) Fassara, polymerase chain reaction (en) Fassara, ELISEA (en) Fassara
passive hemagglutination test (en) Fassara
Identifier (en) Fassara
ICD-10-CMA90
ICD-9-CM061
ICD-10A97
OMIM614371
DiseasesDB3564
MedlinePlus001374
eMedicine001374
MeSHD003715
Disease Ontology IDDOID:12205

Dengue yana yaduwa ta nau'ikan sauro na mata masu nau'in Aedes, musamman A. aegypti.[1][2] Kwayar cutar tana da iri biyar;[3][4] kamuwa da cuta tare da nau'in nau'i ɗaya yawanci yana ba da rigakafi na rayuwa ga irin wannan nau'in, amma kawai rigakafi na ɗan gajeren lokaci ga sauran.[1] Cutar da ke gaba tare da nau'i daban-daban yana ƙara haɗarin rikitarwa mai tsanani.[1] Akwai gwaje-gwaje da yawa don tabbatar da ganewar asali ciki har da gano ƙwayoyin rigakafi ga ƙwayar cuta ko RNA ta.[2]

An amince da allurar rigakafin cutar zazzabin dengue kuma ana sayar da ita a cikin ƙasashe da yawa.[5][6] Tun daga shekarar 2018, ana ba da shawarar maganin a cikin mutanen da suka kamu da cutar a baya, ko kuma a cikin mutanen da ke da yawan kamuwa da cutar kafin shekaru tara.[7][8] Sauran hanyoyin rigakafin sun hada da rage matsugunin sauro da takaita kamuwa da cizo.[1] Ana iya yin hakan ta hanyar kawar da ko rufe ruwan tsaye da kuma sanya tufafin da ke rufe da yawa daga cikin jiki.[1] Magani na m dengue yana tallafawa kuma ya haɗa da ba da ruwa ko dai ta baki ko a cikin jijiya don cuta mai laushi ko matsakaici.[2] Don ƙarin lokuta masu tsanani, ana iya buƙatar ƙarin jini.[2] Kimanin mutane rabin miliyan ne ke buƙatar shiga asibiti kowace shekara.[1] Ana ba da shawarar paracetamol (acetaminophen) maimakon magungunan da ba na steroidal anti-inflammatory ba (NSAIDs) don rage zazzabi da jin zafi a cikin dengue saboda yawan haɗarin zubar jini daga amfani da NSAID.[2][9][10]

Dengue ya zama matsala a duniya tun bayan yakin duniya na biyu kuma ya zama ruwan dare a kasashe fiye da 120, musamman a kudu maso gabashin Asiya, Kudancin Asiya da Kudancin Amurka.[8][11][12] Kimanin mutane miliyan 390 ne ke kamuwa da cutar a shekara kuma kusan 40,000 ke mutuwa.[8][13] A cikin 2019 an sami ƙaruwa mai yawa a cikin adadin lokuta.[14] Bayanin farko na barkewar cutar tun daga 1779.[12] An fahimci sanadin kamuwa da cuta da yaduwarta a farkon karni na 20.[15] Baya ga kawar da sauro, ana ci gaba da aiki na magunguna da aka yi niyya kai tsaye ga ƙwayoyin cuta.[16] An rarraba shi a matsayin cutar da aka yi watsi da ita a wurare masu zafi.[17]

Manazarta